รถไฟจาก นูวาราเอลิยา ไป เอลลา

รถไฟจาก นูวาราเอลิยา ไป เอลลา

ตัวเลือกอื่น

นูวาราเอลิยา to เอลลา Train Schedule

นูวาราเอลิยา to เอลลา Train Schedule
ชื่อการขนส่งเวลาสำหรับเส้นทางราคา
Sri Lanka Railways 2nd Class Seat 01:56 - 04:21$ 15.86
Sri Lanka Railway Third Class Sleeperetts 02:24 - 05:37$ 5.71
Sri Lanka Railways First Class Sleeper 04:43 - 08:07$ 23.97
Sri Lanka Railways Observation AC 09:25 - 13:24$ 18.14
Sri Lanka Railways First Class 11:21 - 14:31$ 19.57
Sri Lanka Railway Second Class 12:37 - 16:20$ 6.28
Sri Lanka Railways Third Class Reserved Seats 14:33 - 18:22$ 12
Sri Lanka Railways Second Class Seat 16:04 - 19:17$ 17.37

การขนส่งจาก นูวาราเอลิยา ไปยัง เอลลา

  • รถไฟ
    $ 5
  • แท็กซี่
    $ 52
  • รถโดยสาร ไม่พร้อมใช้งาน
  • เรือเฟอร์รี่ ไม่พร้อมใช้งาน
  • เครื่องบิน ไม่พร้อมใช้งาน

ความคิดเห็นเกี่ยวกับจุดหมายจาก นูวาราเอลิยา ถึง เอลลา

LA
Really would of preferred the older authentic carriages, it was all too staged. Great trip all the same,
รถไฟ ชั้นสอง, Ella Odyssey, 26 เม.ย. 2022
VY
Everything worked very well and the tickets were brought to our hotel. Thanks a lot!
รถไฟ #1005 ที่นั่งชั้นสอง, Sri Lanka Railways, 18 มี.ค. 2022
AK
Nothing spoils the Nuwara Eliya - Ella train and the views you could see, but 12go and its service has nothing to do with it
รถไฟ #1126 ชั้นที่นั่งชมสถานที่, Sri Lanka Railways, 7 ก.พ. 2022
MS
The train coach should be marked with SCR if the seats are already reserved.
รถไฟ #1005 ที่นั่งชั้นสอง, Sri Lanka Railways, 17 ธ.ค. 2021
PC
I opted to pay extra and have the tickets delivered to the first of the guest houses I stayed in. First you have to pay and wait for 12go to confirm they were able to get the tickets. It does leave you with a period of uncertainty and 12go could've been more proactive with their communication. I had to drop them an enquiry a couple of times for greater clarity on process and they did respond timely. Again they confirmed the tickets but didn't tell me when they would be delivered. Once more I contacted their customer service and was told they deliver the ticket five days before my arrival into Srilanka. After which there was no issues and they delivered on time as committed. Thus their service was good but required my repeated contact with their customer service to get to know what's going on for my own peace of mind. They also could have clarified the pdf was good enough and didn't need to be exchanged at the train station. I looked up on the web and found relevant information on this myself. All in all it would be great if they can have a clearly worded FAQ at the outset
รถไฟ #1005 ที่นั่งชั้นหนึ่ง, Sri Lanka Railways, 21 มี.ค. 2020
DS
Process of buying tickets was brilliant. I ordered them to be delivered to my hotel in Nanu Oya where we arrived the night before. I was nervous until we arrived - but no need the tickets were there. Train was excellent. Our seats were available and comfortable. Train arrived a few minutes late but we were kept informed at Nanu Oya. Would definitely use 12goasia again
รถไฟ #1005 ที่นั่งชั้นหนึ่ง, Sri Lanka Railways, 5 มี.ค. 2020
JE
Easy travel :)
รถไฟ #1005 ที่นั่งชั้นหนึ่ง, Sri Lanka Railways, 4 มี.ค. 2020
RE
Luxurious cabin and great service but the train was delayed by an hour so we missed a lot of the scenery due to the darkness.
รถไฟ #Viceroy II #1007 วีไอพี (แอร์), ViceRoy II by 12Go (Viceroy II by 12Go), 18 ก.พ. 2020
TM
We had a great time on our Vicroy Train Trip . We loved every minute
รถไฟ #Viceroy II #1007 วีไอพี (แอร์), ViceRoy II by 12Go (Viceroy II by 12Go), 13 ก.พ. 2020
CP
The trip was amazing. I am not sure I would buy again forehand since there was no problem purchasing the ticket on the same day (and it was 20 times cheaper). 1st class was the only one with air con and we appreciated that. Otherwise there is not much difference with second class.
รถไฟ #1005 ที่นั่งชั้นหนึ่ง, Sri Lanka Railways, 12 ธ.ค. 2019
4.6
59 ความคิดเห็นจากลูกค้า
5
73%
4
19%
3
5%
2
3%
1
0%

เส้นทางยอดนิยมใน ศรีลังกา

เดินทางจาก นูวาราเอลิยา ไป เอลลา ด้วยรถไฟยังไง?

หากคุณจะ เดินทางจาก นูวาราเอลิยา ไป เอลลา รถไฟเป็นตัวเลือกที่ทั้งปลอดภัย รวดเร็ว และมีวิวสวยตลอดทางให้ชื่นชม ในบางเส้นทาง จะมีรถไฟให้เลือก หลายเที่ยวต่อวัน อาจจะทุกๆ 10 ถึง 15 นาที ส่วนใหญ่จะเป็นเส้นทางระยะสั้นที่จะเป็นแบบนี้ ส่วนเส้นทางระยะไกลจะมีระยะห่างของเวลาระหว่างขบวนนานกว่าดังนั้น ก่อนการเดินทาง ควรตรวจสอบตารางเวลาให้ดีทุกครั้ง

สำหรับเส้นทางระหว่างเมืองที่เป็นระยะทางไกล แนะนำว่า ให้จองตั๋วล่วงหน้าอย่างน้อยเป็นเวลาหลายวันก่อนวันเดินทาง โดยปัจจุบัน มีบริการ ระบบจองตั๋วออนไลน์ ที่คุณสามารถเลือกเปรียบเทียบราคาและจองตั๋วเดินทางราคาที่ดีที่สุดได้ รวมทั้งเส้นทางจาก นูวาราเอลิยา ไป เอลลา นี้อีกด้วย

การจองตั๋วออนไลน์ จะทำให้คุณสามารถวางแผนการเดินทางโดยระบุวันได้ล่วงหน้าและไม่ต้องต่อคิวที่สถานีหรือท่ารถ หากเดินทางในช่วงสุดสัปดาห์หรือในช่วงวันหยุดนักขัตฤกษ์ คนที่ต้องการซื้อตั๋วจะมีจำนวนมหาศาลล้านแปดและการมาซื้อที่สถานีมีโอกาสที่จะพลาดตั๋วแบบที่คุณต้องการได้สูง ในช่วงไฮซีซั่น ตั๋วรถไฟมักจะขายหมดอย่างรวดเร็ว เพราะฉะนััน การจองตั๋วออนไลน์จึงมีประโยชน์ เพื่อให้คุณได้ตั๋วไว้ก่อนล่วงหน้า

ไกลแค่ไหนจาก นูวาราเอลิยา ไป เอลลา?

หากเดินทางด้วยรถไฟ ระยะทางจาก นูวาราเอลิยา ไป เอลลา จะคิดเป็น 30 กิโลเมตร ควรศึกษาเส้นทางไว้ก่อนล่วงหน้า ว่าสถานีที่คุณต้องลงอยู่ที่ไหน หรือหากต้องการแวะ มีจุดไหนที่มีสถานที่ท่องเที่ยวที่น่าสนใจให้คุณแวะลงระหว่างทางได้บ้าง บางทีคุณอาจอยากแวะถ่ายรูปป้ายสถานีรถไฟเก่าๆก็ยังได้ ได้อารมณ์คลาสสิค จริงไหม?

ใช้เวลานานแค่ไหนในการเดินทางจาก นูวาราเอลิยา ไป เอลลา ทางรถไฟ?

เวลาที่ต้องใช้สำหรับการเดินทางจาก นูวาราเอลิยา ไป เอลลา iโดยเฉลี่ย อยู่ที่ประมาณ 2ชั่วโมง 22นาที. นาที รถไฟจะช่วยให้คุณ ประหยัดเวลาได้มากที่สุด ในหมู่ตัวเลือกเดินทางทางบก. โดยปกติ ข้อดีของรถไฟคือไม่มีไฟแดง ไม่มีรถติด ความเร็วโดยเฉลี่ยจึงไม่สูญเสียไปจากสภาพการจราจรที่หน่าแน่นหากเป็นรถยนต์ส่วนตัวธรรมดา และใช้เวลาในการจอดแวะแต่ละสถานีไม่มากนัก รถไฟยังถือว่าเป็นหนึ่งในตัวเลือกที่ไวและปลอดภัยที่สุดหากต้องการเดินทาง โดยสารจาก นูวาราเอลิยา ไปยัง เอลลา.

สิ่งที่สำคัญที่สุดที่มีผลต่อเวลาที่ใช้ในการเดินทางด้วยรถไฟ คือ การเลือกประเภทของขบวนรถไฟ รถไฟธรรมดา จะมีความเร็วเฉลี่ยตั้งแต่ 40 ไมล์ต่อชม. หรือ 65 กม.ต่อชม. ไปจนถึง 65 ไมล์ต่อชม. หรือ 105 กม.ต่อชม. บางครั้ง รถไฟวิ่งระหว่างจังหวัดในช่วงสั้นๆ อาจใช้ความเร็วเฉลี่ยต่ำกว่า 40 ไมล์ต่อชม. ก็เป็นได้ แม้ว่าจะใช้ความเร็วระดับต่ำ แต่โดยรวมก็ยังเร็วกว่าโดยสารรถยนต์ส่วนบุคคล หรือรถบัส หรือแท็กซี่ เป็นต้น

ส่วนรถขบวนพิเศษ จะทำความเร็วได้ตั้งแต่ 100 ไมล์ต่อชม. หรือ 160 กม.ต่อชม. ในขณะที่รถด่วนพิเศษรุ่นใหม่ๆ ในต่างประเทศ อาจจะทำความเร็วได้เกิน 250 ไมล์ต่อชม. หรือ 400 กม.ต่อชม. เลยทีเดียว

ความเร็วของรถไฟเมื่อรวมกับระยะเวลาที่ใช้ในการจอดแต่ละสถานี อาจช่วยร่น ระยะเวลาในการเดินทาง ของคุณไปได้มากเลยทีเดียว.

ค่าตั๋วรถไฟจาก นูวาราเอลิยา ไป เอลลา ราคาประมาณเท่าไหร่?

สำหรับช้อยส์กาารเดินทางด้วยรถไฟ ราคาตั๋วจาก นูวาราเอลิยา ไป เอลลา มีราคาแตกต่างกันไป ขึ้นอยู่กับประเภทของขบวนรถ และชั้นที่นั่งที่คุณเลือก

ขบวนรถบางขบวน ก็ประกอบไปด้วยชั้นที่นั่งที่แตกต่างกันไป รวมทั้งแพ็ตเกจและระดับความสะดวกสบาย การบริการก็แตกต่างกันออกไปตามราคาที่จ่าย

ที่นั่งรถไฟชั้นธรรมดา ราคาถูกที่สุด มักจะเป็นรถไม่ปรับอากาศและเป็นที่นั่งไม้ ซึ่งทั้งแข็งและเก่า แต่ราคาถูกมากๆ ถ้าเป็นรถขบวนพิเศษหรือขบวนชั้นหนึ่ง ราคาก็จะสูงมาก แต่มีทุกอย่างครบครัน มีเครื่องปรับอากาศ ห้องน้ำ และที่นั่งกว้าง นุ่มสบาย สามารถยืนขา เอนกาย ระหว่างการเดินทางได้โดยไม่ต้องกลัวเป็นตะคริว

หากเทียบกับระยะทางที่ต้องเดินทางแล้ว รถไฟเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจที่สุด เพราะราคาเข้าถึงได้ทุกระดับงบประมาณ และมีที่เก็บสัมภาระเหลือเฟือสำหรับผู้โดยสาร คนหนึ่งมีที่เก็บกระเป๋าพอได้ถึง 2-3 ใบเลยทีเดียว

ตารางเดินรถ รถไฟ จาก นูวาราเอลิยา ไป เอลลา

รถไฟเหมาะอย่างยิ่งสำหรับการเดินทางระยะไกล กรุณาตรวจสอบให้แน่นอนเรื่องจุดขึ้น-ลงรถ และเราแนะนำให้ใช้ตารางเดินรถไฟ จาก นูวาราเอลิยา ไป เอลลา ตารางเดินรถไฟ พร้อม เวลารถอออก และเวลารถเข้า เพื่อให้คุณหาตั๋วที่เหมาะที่สุดของคุณ.

บริษัทที่ดีที่สุด ที่แนะนำสำหรับเส้นทางนี้

รถไฟ ไม่เหมือนรถบัสหรือแท็กซี่ที่มีบริษัทผู้ให้บริการหลากหลาย รถไฟมักมีเพียงบริษัทเดียวซึ่งมักจะเป็นของรัฐให้บริการหรืออย่างน้แแยก็มีเครือข่ายส่วนหนึ่งที่มีรัฐเป็นผู้ถือหุ้นหรือเป็นเจ้าของ ในกรณีของประเทศไทย รฟท. คือบริษัทที่ให้บริการการเดินรถไฟระหว่างจังหวัดทั้งหมด .

ข้อได้เปรียบอย่างหนึ่งของการเดินทางด้วยรถไฟ นั่นก็คือ มักจะมีสถานีรถไฟทั่วทุกจังหวัด และสถานีแต่ละแห่ง มักจะะเป็นแหล่งชุมชนหรือตั้งอยู่ใจกลางของเมือง ในทันทีที่เดินทางไปถึง นักท่องเที่ยวสามารถหารถเพื่อเดินทางต่อได้เลย หรือสามารถหาโรงแรม ซุปเปอร์มาร์เก็ต หรือโรงพยาบาลต่อไปได้

ถ้าคุณเดินทางมาพร้อมกระเป๋าใบใหญ่หรือสัมภาระมากมาย รถไฟอาจเป็นตัวเลือกเดียวที่คุณจะเลือกได้ สัมภาระของรถไฟมักไม่จำกัด และคุณสามารถถือขึ้นรถไฟไปได้มากเท่าที่คุณจะถือได้

รถไฟขบวนพิเศษหรือขบวนที่มีราคาสูงๆ มักจะมีที่กว้างพอให้คุณสามารถเหยียดขาได้ตามใจชอบ ซึ่งบางทีกว้างพอๆกับที่นั่งในชั้นธุรกิจหรือชั้นเฟิร์สตคลาสบนเครื่องบินเลยทีเดียว

เช่นกันกับรถบัส รถไฟจะมาพร้อมสิ่งอำนวยความสะดวกบนรถไฟบางอย่าง ในปัจจุบัน บางขบวนมีติดตั้ง WIFI ให้ใช้ฟรีด้วย รวมทั้งมีมุมของว่าง และบาร์สำหรับเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ ห้องน้ำในตัวบนรถไฟถือเป็นสิ่งจำเป็นที่สุด และยิ่งตั๋วราคาสูงเท่าไหร่ ห้องน้ำก็น่าเข้ามากเท่านั้น ลองคำนึงถึงเวลาที่คุณจำเป็นต้องเข้าห้องน้ำแต่ห้องน้ำไม่น่าเข้าดูสิ ว่ามันทรมานขนาดไหน.

ท้ายที่สุด รถไฟปลอดภัยที่สุดเมื่อเทียบกับรถบัสหรือแท็กซี่ เพราะว่าวิ่งในรางตัวเอง และแทบจะไม่มีโอกาสเกิดอุบัติเหตุใดๆได้เลย