จังหวัดเสียมราฐ ปลายทาง กรุงเทพ @ รถบัส, เที่ยวบิน 27 พ.ย. 2017

จาก Siem Reap Transport Co ถึง กรุงเทพ โดย รถบัส

08:00
Siem Reap Transport Co
17:00
หมอชิต, กรุงเทพ
9h
Instant
09:00
Siem Reap Transport Co
18:00
หมอชิต, กรุงเทพ
9h
Instant

จาก Siem Reap Giant Ibis Main ถึง กรุงเทพ โดย รถบัส

Giant ibis Transport
07:45
Siem Reap Giant Ibis Main
16:15
Khao San Giant Ibis, กรุงเทพ
8h 30m
Instant

จาก Siem Reap, any hotel ถึง กรุงเทพ โดย รถแท๊กซี่+รถบัส ตั๋วรถร่วม

บริษัท จอลลี่ จำกัด
07:00
Siem Reap, any hotel
16:00
Khao San Jolly Travel, กรุงเทพ
9h
Instant

จาก Siem Reap Airport ถึง Suvarnabhumi Airport โดย เที่ยวบิน

#PG924
บางกอกแอร์เวย์
09:50
Siem Reap Airport
10:45
สนามบินสุวรรณภูมิ
55m
Instant
#PG906
บางกอกแอร์เวย์
13:25
Siem Reap Airport
14:20
สนามบินสุวรรณภูมิ
55m
Instant
#PG914
บางกอกแอร์เวย์
15:35
Siem Reap Airport
16:50
สนามบินสุวรรณภูมิ
1h 15m
Instant
#PG908
บางกอกแอร์เวย์
19:35
Siem Reap Airport
20:30
สนามบินสุวรรณภูมิ
55m
Instant
#PG910
บางกอกแอร์เวย์
21:00
Siem Reap Airport
22:15
สนามบินสุวรรณภูมิ
1h 15m
Instant

จาก Siem Reap Airport ถึง Don Mueang Airport โดย เที่ยวบิน

#FD611
แอร์เอเชีย
11:45
Siem Reap Airport
13:00
สนามบินดอนเมือง
1h 15m
Instant
#FD615
แอร์เอเชีย
16:35
Siem Reap Airport
17:25
สนามบินดอนเมือง
50m
Instant
#FD619
แอร์เอเชีย
22:05
Siem Reap Airport
22:50
สนามบินดอนเมือง
45m
Instant

วันเดย์ทริป @ Bangkok


Grand Palace and Wat Po with transfer to restaurant, 9 seater van.
฿ 1,840
5h
PGS
Grand Palace and Wat Po with transfer to restaurant, 9 seater van. 00:00
Thai Massage Experience Training and Ascetic self-Stretching (Rue-si Datton) Course - 2 day
฿ 8,500
2d 1h
Watpo Thai Traditional Massage School
Thai Massage Experience Training and Ascetic self-Stretching (Rue-si Datton) Course - 2 day 08:00
Thai Massage Experience Training and Ascetic self-Stretching (Rue-si Datton) Course - 1 day
฿ 5,500
8h
Watpo Thai Traditional Massage School
Thai Massage Experience Training and Ascetic self-Stretching (Rue-si Datton) Course - 1 day

เดินทางจากเสียมราฐไปกรุงเทพ

จากเสียมราฐไปกรุงเทพโดยรถบัสประจำทาง

มีผู้ประกอบการรถบัสเอกชนจำนวนมากเปิดให้บริการเส้นทาง เสียมราฐ-กรุงเทพ เรียกได้ว่ามีแทบจะทุกมุมของเสียมราฐ บางครั้งตั๋วจาก เสียมราฐกลับมายังกรุงเทพหรือพัทยานั้นขายราคาถูกกว่า USD15 ในขณะที่การเดินทางไปกับผู้ประกอบการเหล่านี้จะทำให้คุณถึงที่หมายอย่างแน่นอนแต่การเดินทางของคุณอาจจะต้องใช้เวลาในการเดินทางมากกว่าที่คาดการไว้ เนื่องจากโดยปกติแล้วคนกัมพูชาจะให้บริการแบบที่เรียกได้ว่า ‘good service’ คุณอาจจะต้องเดินทางกับรถบัสที่มีพื้นที่วางกระเป๋าแบบจำกัด แม้ในปัจจุบันถนนหนทางใน เสียมราฐและปอยเปต จะค่อนข้างพัฒนาให้เดินทางสะดวกสบายและครอบคลุมเส้นทางมากขึ้นการเดินทางโดยปกติแล้วใช้เวลาเพียงแค่สองชั่วโมง ก็อาจจะมีแนวโน้มว่าอาจจะต้องใช้เวลาถึง 4-5 ชั่วโมง ในการไปถึงเขตแดนกัมพูชา เพราะจะแวะจอดร้านขายของที่ระลึกหรือร้านกาแฟ ก่อนที่จะเดินทางต่อไปยังชายแดนเขตกัมพูชา

ความไม่สะดวกอีกอย่างหนึ่งของการเดินทางคือหลังจากดำเนินการผ่านขั้นตอนจากเขตแดนฝั่งกัมพูชาแล้ว คุณต้องเปลี่ยนรถหลังจากที่คุณเดินทางมาถึงชายแดนฝั่งไทย และถ้าคุณโชคดีเดินทางในช่วงที่มีนักท่องเที่ยวหนาแน่นคุณจะได้ย้ายไปนั่งรถบัสคันใหญ่ที่จะทำให้การเดินทางของคุณสะดวกสบายยิ่งขึ้น แต่บางครั้งพวกเค้าจะใช้รถบัสคันเล็กหรือรถตู้ในการรับส่งลูกค้าแทน พื้นที่วางเหยียดขาและที่วางกระเป๋าบนรถก็จำกัด และคนขับรถบัสเล็กหรือรถตู้ต่างก็มีชื่อเสียงเป็นอย่างมากด้านการขับรถเร็ว

มีรถบัสประจำทางบริการเส้นทางเดินรถระหว่างประเทศตรงจาก เสียมราฐถึงกรุงเทพ ให้บริการโดยบริษัท *Siem Reap Transport Co**. โดยมีรถบริการทุกวันเริ่มเที่ยวแรกตอน 8 โมงเช้าจากออฟฟิศบริษัท Nattakan Cambodia Co., Ltd (ถนน Sivatha 22 ) บริษัทจะจัดหารถแบบ VIP บัสให้ แต่อาจจะมีพื้นที่ให้ยืดขาไม่มากนักสำหรับนักท่องเที่ยวชาวตะวันตก ไม่ฉะนั้นรถจะค่อนข้างสะดวกสบาย มีห้องน้ำบนรถและมีบริการเสิร์ฟอาหารให้สองมื้อ – อาหารเช้าและอาหารกลางวัน – เสิร์ฟระหว่างเดินทาง อาหารจะเป็นอาหารง่ายๆ – ช่วงเช้าจะเสิร์ฟมัฟฟินกับน้ำส้มหรือนม กลางวันจะเป็นข้าวกล่อง ราคาตั๋วรถบัสจากเสียมราฐไปกรุงเทพ จะแพงกว่า bangkoktosiemreap ราคาตั๋วประมาณ 1149 บาท ประโยชน์หลักของรถโดยสารระหว่างประเทศคือคุณไม่ต้องเปลี่ยนรถเมื่อถึงเขตชายแดนในกรณีที่คุณจองตั๋ว 2 ใบแยกกัน – เช่นจากเสียมราฐไปปอยเปต และจาก อรัญประเทศไปกรุงเทพ เวลาที่ใช้ในการเดินทางนั้นประมาณ 8 ชั่วโมง แต่บางครั้งตรงเขตชายแดนมักจะมีผู้คนจำนวนมากรอคิวข้ามชายแดนจากทั้งสองฝั่ง ทั้งจากฝั่งกัมพูชาและฝั่งไทย ซึ่งคุณอาจจะต้องยืนรอคิวเป็นเวลาหลายชั่วโมงกลางแดด และหลังจากข้ามเขตแดนมาแล้วรถบัสจะมาส่งที่สถานีขนส่งหมอชิตและสถานีขนส่งสายเหนือในกรุงเทพ ท่ารถจะเชื่อมต่อกับศูนย์กลางของกรุงเทพ โดยคุณสามารถเดินทางได้สะดวกด้วยรถไฟฟ้า BTS และยังสามารถเดินทางไปยังสนามบินทั้งที่ดอนเมืองและสุวรรณภูมิโดยรถบัสประจำทางได้อีกด้วย

จากที่กล่าวมาข้างต้น คุณสามารถเลือกได้สองทางเลือก – จากเสียมราฐไปยังเขตชายแดนปอยเปต และจากชายแดน(อรัญประเทศ)ไปกรุงเทพ อาจจะใช้เวลาเดินทางมากกว่าการเดินทางโดยรถบัสระหว่างประเทศ แต่ทางเลือกที่ดีที่สุดของการเดินทางไปเขตชายแดนปอยเปตคือแชร์แท๊กซี่ (ราคาประมาณ USD40 ต่อคัน) และเมื่อคุณเดินทางมาถึงฝั่งไทย สามารถนั่งรถบัสต่อได้ อรัญประเทศไปกรุงเทพ ท่ารถบัสตั้งอยู่ห่างจากเขตชายแดน 6 กิโลเมตร ซึ่งคุณต้องขึ้นรถตุ๊ก-ตุ๊กเดินทางไปทีี่ท่ารถ หลังจากผ่านด่านที่เขตชายแดนจะมีท่ารถบัสอยู่ฝั่งขวาของตลาดโรงเกลือ บริษัทรถบัส อรัญ จะจัดหารถบัสบริการแบบ VIP24 ที่นั่งจาก อรัญประเทศและจากตลาดโรงเกลือมุ่งหน้าเข้ากรุงเทพตลอดทั้งวัน ตั๋วราคาอยู่ที่ 238 ถึง 254 บาทต่อใบ และใช้เวลาเดินทางประมาณ 3 ชั่งโมงครึ่ง ถึง 5 ชั่วโมงมาถึงสถานีขนส่งหมอชิตและขนส่งสายเหนือ

คำแนะนำ: เขตชายแดน ปอยเปต–อรัญประเทศ เปิดทำการทุกวันตั้งแต่ 7 โมงเช้าจนถึง 4 ทุ่ม แต่ถ้าคุณต้องจะใช้รถจากอรัญประเทศ กรุงเทพ วันเดียวกัน โปรดทราบว่าคุณต้องไปถึงสถานีขนส่งตลาดโรงเกลือ ก่อนเวลา 5 โมงเย็น หรือ ถึงสถานีรถบัสในเมืองโดยประมาณ 5.30 โมง มิฉะนั้นคุณจะต้องนอนค้างในอรัญประเทศหนึ่งคืน และเดินทางต่อในวันถัดไป

ท่านสามารถเลือกชมความเห็นอื่นๆได้หากเปลี่ยนเป็นภาษาอังกฤษ