กรุงเทพ ปลายทาง หาดใหญ่ @ รถไฟ, รถบัส, รถตู้, เที่ยวบิน 25 พ.ย. 2017

จาก หัวลำโพง ถึง หาดใหญ่ โดย รถไฟ

#171
การรถไฟแห่งประเทศไทย
13:00
หัวลำโพง, กรุงเทพ
05:55
หาดใหญ่
16h 55m
คืนเงิน
#171
การรถไฟแห่งประเทศไทย
13:00
หัวลำโพง, กรุงเทพ
05:55
หาดใหญ่
16h 55m
คืนเงิน
#31
การรถไฟแห่งประเทศไทย
14:45
หัวลำโพง, กรุงเทพ
06:35
หาดใหญ่
15h 50m
คืนเงิน
#31
การรถไฟแห่งประเทศไทย
14:45
หัวลำโพง, กรุงเทพ
06:35
หาดใหญ่
15h 50m
คืนเงิน
#37
การรถไฟแห่งประเทศไทย
15:10
หัวลำโพง, กรุงเทพ
07:20
หาดใหญ่
16h 10m
คืนเงิน
#37
การรถไฟแห่งประเทศไทย
15:10
หัวลำโพง, กรุงเทพ
07:20
หาดใหญ่
16h 10m
คืนเงิน
#37
การรถไฟแห่งประเทศไทย
15:10
หัวลำโพง, กรุงเทพ
07:20
หาดใหญ่
16h 10m
คืนเงิน
#169
การรถไฟแห่งประเทศไทย
15:35
หัวลำโพง, กรุงเทพ
09:15
หาดใหญ่
17h 40m
คืนเงิน
#169
การรถไฟแห่งประเทศไทย
15:35
หัวลำโพง, กรุงเทพ
09:15
หาดใหญ่
17h 40m
คืนเงิน
#41
การรถไฟแห่งประเทศไทย
22:50
หัวลำโพง, กรุงเทพ
12:35
หาดใหญ่
13h 45m
คืนเงิน

จาก สายใต้ใหม่ ถึง หาดใหญ่ โดย รถบัส

ศรีสยามทัวร์
06:50
สายใต้ใหม่, กรุงเทพ
20:20
หาดใหญ่
13h 30m
Instant
ปิยะรุ่งเรืองทัวร์
15:30
สายใต้ใหม่, กรุงเทพ
05:20
หาดใหญ่
13h 50m
Instant
สยามเดินรถ
15:30
สายใต้ใหม่, กรุงเทพ
05:20
หาดใหญ่
13h 50m
Instant
ปิยะรุ่งเรืองทัวร์
17:30
สายใต้ใหม่, กรุงเทพ
08:20
หาดใหญ่
14h 50m
Instant
ศรีสยามทัวร์
17:50
สายใต้ใหม่, กรุงเทพ
07:40
หาดใหญ่
13h 50m
Instant
ศรีสยามทัวร์
18:00
สายใต้ใหม่, กรุงเทพ
07:30
หาดใหญ่
13h 30m
Instant
ศรีสยามทัวร์
18:50
สายใต้ใหม่, กรุงเทพ
08:20
หาดใหญ่
13h 30m
Instant
ปิยะรุ่งเรืองทัวร์
19:50
สายใต้ใหม่, กรุงเทพ
08:40
หาดใหญ่
12h 50m
Instant
ศรีสยามทัวร์
20:30
สายใต้ใหม่, กรุงเทพ
10:00
หาดใหญ่
13h 30m
Instant

จาก Bangkok Tara Travel ถึง หาดใหญ่ โดย รถตู้

ธาราทัวร์แอนด์ทราเวล
16:00
Bangkok Tara Travel
05:00
หาดใหญ่
13h

จาก สนามบินดอนเมือง ถึง หาดใหญ่ โดย เที่ยวบิน

#DD7102
นกแิอร์
06:00
สนามบินดอนเมือง
07:25
สนามบินหาดใหญ่
1h 25m
Instant 15kg
#FD3102
แอร์เอเชีย
06:30
สนามบินดอนเมือง
08:00
สนามบินหาดใหญ่
1h 30m
Instant
#FD3116
แอร์เอเชีย
07:50
สนามบินดอนเมือง
08:55
สนามบินหาดใหญ่
1h 5m
Instant
#DD7104
นกแิอร์
09:20
สนามบินดอนเมือง
10:45
สนามบินหาดใหญ่
1h 25m
Instant 15kg
#DD7106
นกแิอร์
10:40
สนามบินดอนเมือง
12:05
สนามบินหาดใหญ่
1h 25m
Instant 15kg
#FD3104
แอร์เอเชีย
11:15
สนามบินดอนเมือง
12:55
สนามบินหาดใหญ่
1h 40m
Instant
#FD3106
แอร์เอเชีย
12:10
สนามบินดอนเมือง
13:40
สนามบินหาดใหญ่
1h 30m
Instant
#DD7108
นกแิอร์
13:10
สนามบินดอนเมือง
14:35
สนามบินหาดใหญ่
1h 25m
Instant 15kg
#FD3108
แอร์เอเชีย
14:00
สนามบินดอนเมือง
15:35
สนามบินหาดใหญ่
1h 35m
Instant
#DD7112
นกแิอร์
15:25
สนามบินดอนเมือง
16:50
สนามบินหาดใหญ่
1h 25m
Instant 15kg
#FD3114
แอร์เอเชีย
15:45
สนามบินดอนเมือง
17:20
สนามบินหาดใหญ่
1h 35m
Instant
#FD3110
แอร์เอเชีย
17:25
สนามบินดอนเมือง
18:55
สนามบินหาดใหญ่
1h 30m
Instant
#DD7114
นกแิอร์
18:00
สนามบินดอนเมือง
19:25
สนามบินหาดใหญ่
1h 25m
Instant 15kg
#FD3118
แอร์เอเชีย
19:10
สนามบินดอนเมือง
20:40
สนามบินหาดใหญ่
1h 30m
Instant
#FD3112
แอร์เอเชีย
20:25
สนามบินดอนเมือง
21:50
สนามบินหาดใหญ่
1h 25m
Instant
#DD7116
นกแิอร์
20:35
สนามบินดอนเมือง
22:00
สนามบินหาดใหญ่
1h 25m
Instant 15kg
#FD3124
แอร์เอเชีย
21:55
สนามบินดอนเมือง
23:35
สนามบินหาดใหญ่
1h 40m
Instant

วิธีการเดินทางจากกรุงเทพมหานครไปหาดใหญ่

เกี่ยวกับหาดใหญ่

สำหรับหาดใหญ่เป็นสถานที่ๆนักท่องเที่ยวต่างคิดว่าหาดใหญ่เป็นเมืองศูนย์กลางแห่งการขนส่งขนาดใหญ่ของภาคใต้ แต่ไม่มีใครสามารถเข้าถึงความเป็นหาดใหญ่อย่างแท้จริง หลายๆคนมองว่าหาดใหญ่เป็นฐานของอุตสาหกรรมการผลิตที่ใหญ่เป็นอันดับต้นๆของประเทศ เป็นศูนย์กลางคมนาคมทั้งทางรถไฟ รถโดยสารประจำทาง หรือแม้กระทั่งการคมนาคมทางอากาศ ผู้คนที่ผ่านหาดใหญ่มักจะมองเห็นความเจริญรุ่งเรืองของเมือง ห้างสรรพสินค้า หรือความทันสมัย แม้กระทั่งร้านอาหารนานาชนิด ทั้ง ไทย ตะวันตก อาหรับ หรือจีน ซึ่งหาดใหญ่มีนักท่องเที่ยวที่หลากหลายเชื้อชาติโดยเฉพาะ นักท่องเที่ยวจากมาเลเซีย หากคุณอยากเสาะหาประเพณีวัฒนธรรมที่แฝงตัวในเมืองใหญ่ หาดใหญ่เป็นอีกสถานที่นึงที่คุณควรไปค้นหา สิ่งที่ซ่อนเร้นภายใต้เมืองศูนย์กลางแห่งเศรษฐกิจของภาคใต้

การเดินทางไปหาดใหญ่

การวางแผนเดินทางไปหาดใหญ่ คุณต้องคำนึงถึงเวลาและระยะทาง เนื่องจากหาดใหญ่อยู่ห่างจากกรุงเทพฯ ประมาณ 942 กิโลเมตร โดยจะใช้เวลาประมาณ 12- 17 ชั่วโมง โดยรถโดยสารประจำทางสำหรับการนั่งเพียงอย่างเดียว หรือ โดยรถไฟซึ่งคุณสามารถเลือกได้ระหว่างรถนั่งหรือรถนอน

จากกรุงเทพฯไปหาดใหญ่โดย รถโดยสารประจำทาง

สำหรับสถานีขนส่งผู้โดยสารหลักของของหลายเส้นทางสู้ภาคใต้ คือ สถานีขนส่งผู้โดยสารกรุงเทพฯ(ถนนบรมมราชชนนี) หรือที่เรารู้จักกันดีในนาม "สายใต้ใหม่" ซึ่งตั้งอยู่ทางทิศตะวันตกของแม่น้ำเจ้าพระยา คุณสามารถเดินทางไปสายใต้ใหม่โดยแท็กซี่ ซึ่งเป็นทางเลือกที่ดีที่สุด สำหรับเส้นทาง กรุงเทพฯ - หาดใหญ่ มีผู้ประกอบการหลายรายที่ให้บริการรถประจำทางสำหรับเส้นทางสายนี้ อาทิเช่น ศรีสยามทัวร์, สยามเลน ทัวร์ และ ปิยะทัวร์ โดยระหว่างการเดินทางที่แสนยาวนานนั้น ผู้ประกอบการจะมีเครื่องดื่ม และขนมจบเคี้ยว รวมถึงการแวะพักระหว่างทาง ณ จุดพักรถซึ่งจะมีร้านค้าทั้งอาหาร ของฝาก รวมถึงร้านเสื้อผ้า ของผู้ชายและผู้หญิงให้ได้เลือกซื้อสินค้ากันตามอัธยาศัย นอกจากนี้บนรถ และจุดแวะพักยังมีบริการห้องน้ำ ทำให้การเดินทางนั้นสะดวกสะบายมากขึ้น
สำหรับรถบริการนั้นจะมีทั้ง รถด่วน รถวีไอพี และวีไอพี 24 ที่นั่ง ซึ่งเป็นประเภทที่แพงที่สุด (ประมาณ 1,085บาท) แต่จะมีการบริการแบบครบวงจร ทั้งเบาะที่นั่งใหญ่ขึ้น สะดวกสบายมากขึ้น โดยจะออกเดินทาง 17.50 - 07.40 (สยามทัวร์) หรือ 19.30 - 08.20 (ปิยะทัวร์) ถึงแม้ว่าการเดินทางด้วยรถโดยสารประจำทางจะไม่สะดวกสบายเท่ารถไฟชั้นนอนปรับอากาศแต่มันก็ช่วยให้คุณประหยัดเวลาในการเดินทางได้กว่า 4 ชั่วโมง หากเทียบการเดินทางระหว่างรถไฟและรถโดยสารประจำทาง

จากกรุงเทพฯ ไป หาดใหญ่ โดยรถไฟ

หาดใหญ่ ถือเป็นสถานีสำคัญของเส้นทางรถไฟของภาคใต้เนื่องจากมีระยะทางไกลและเป็นเส้นทางเชื่อมรถไฟไปยังมาเลเซียและสิงคโปร์ นอกจากนี้ยังเป็นเส้นทางที่เชื่อมไปยังจังหวัดชายแดนภาคใต้ทั้งจังหวัดยะลา และจังหวัดปัตตานี โดยรถไฟนั้นจะใช้เวลาประมาณ14 - 18 ชั่วโมงในการเดินทางจากกรุงเทพฯ ซึ่งค่อนข้างยาวนาน และเราขอเสนอ 12GO.asia เป็นทางเลือกที่ดีที่สุดที่คุณจะสามารถจองการเดินทางไปหาดใหญ่แบบออนไลน์
สำหรับเดินทางที่ดีที่สุดเราขอแนะนำ รถไฟขบวนที่ 31 ซึ่งเป็นรถไฟใหม่ ออกเดินทางจาก กรุงเทพฯ เวลา 14.45น. ปลายทางหาดใหญ่ เวลา 06.35น. โดยจะมีรถประเภท ชั้นสองนอนปรับอากาศ(ราคา 1,195 บาท) และชั้นหนึ่งนอนปรับอากาศ(ราคา 1,844 บาท)

จากกรุงเทพฯ ไป หาดใหญ่ โดยเครื่องบิน

แม้ว่าการเดินทางโดยรถไฟหรือรสบัสจะทำให้คุณได้ดื่มด่ำกับบรรยากาศระหว่างทาง แต่คุณจำเป็นต้องใช้เวลานานกว่า12 ชั่วโมงในการเดินทาง คุณมีอีกทางเลือกนึงคือการเดินทางด้วยเครื่องบิน ของสายการบินต้นทุนต่ำเนื่องจากมีราคาตั๋วที่ไม่แพงมากนัก อีกทั้งประหยัดเวลาการดินทางของคุณหลายชั่วโมงเลยทีเดียว โดยใช้เวลาเพียง 1.35 ชั่วโมงในการเดินทางจากกรุงเทพฯไปหาดใหญ่ คุณสามารถเดินทางด้วยเครื่องบินได้ตั้งแต่เวลา 06.00น. ไปจนถึง 20.40น. ของทุกๆวัน ท่าอากาศยานนานาชาติหาดใหญ่เป็นหนึ่งในสนามบินที่ดำเนินการโดย บริษัท AOT มหาชนและเป็นสนามบินศูนย์กลางหลักในภาคใต้ของประเทศไทย ให้บริการระหว่างเส้นทางจากหาดใหญ่ไปยังมาเลเซียและสิงคโปร์ รวมทั้งจุดหมายปลายทางในประเทศมากมาย สนามบินตั้งอยู่ห่างจากตัวเมืองไปทางทิศตะวันตกเฉียงใต้ประมาณ 15 กิโลเมตร คุณสามารถเรียกรถแท็กซี่เข้าเมืองได้ในราคา250 บาท หรือรถตู้โยสารในราคา 100 บาท และสุดท้ายคือรถสองแถวซึ่งคุณต้องเดินไปขึ้นบริเวณลานจอดรถ โดยมีอัตราค่าโดยสารอยู่ที่ 30 บาทต่อคน นอกจจากนี้ก็ยังมีบริการเช่ารถจากหลายๆผู้ประกอบการเช่นเดียวกัน

คำแนะนำ
คุณสามารถนั่งรถไฟหรือรถบัสจากหาดใหญ่เพื่อเดินทางไปยังประเทศมาเลยเซีย อาทิเช่น ไปเมืองปาดังเบซา เมืองปีนัง หรือแม้กระทั่ง กรุงกัวลาลัมเปอร์ นอกจากนี้ก็มีมีเส้นทางไปยังจังหวัดใกล้เคียงอย่าง จังหวัดตรัง จังหวัดสตูล และสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ ซึ่งมีบริการทั้งรถตู้และรถบัสปรับอากาศ

ความเห็นจากผู้เดินทาง นอกเหนือจากยอด 2,459 ผู้โดยสารเดินทางกับเราในเส้นทางนี้

ที่ 12Go ผู้ประกอบการของเรามีบริการ สามประเภท ดังนี้:

ถูก , เร็ว , ดี - แต่คุณสามารถเลือกได้เพียง 2 เท่านั้น!
ราคาถูก และ เร็ว จะไม่ ดี (เช่น รถประจำทางไปยังถนนข้าวสาร, รถประจำทางท้องถิ่น หรือรถไฟชั้น 3)
ราคาถูก และ ดี จะไม่ เร็ว (เช่น รถไฟวีไอพีในประเทศไทย)
เร้ว และ ดี จะไม่ ราคาถูก (เช่น บริการรถลีมูซีนส่วนตัว หรือรถโดยสาร VIP24 และรถด่วน)

ให้คุณเลือก! โปรดจำไว้ว่าแม้ว่าเราจะตรวจสอบบริการอย่างใกล้ชิด, แต่เราก็ยังคงเป็นตลาดของหน่วยงาน - ซึ่งหมายความว่าเรามุ่งเน้นที่บริการจองตั๋วและความพร้อมใช้งานของเส้นทางมากกว่า ในมุมมองที่แท้จริงของเบาะนั่งที่คุณได้รับในวันนี้ ^ _ ^

★★★★★ 22 พ.ค. 2017 (avia Economy, Thai Lion Air)
ท่านสามารถเลือกชมความเห็นอื่นๆได้หากเปลี่ยนเป็นภาษาอังกฤษ